September 27, 2023
Read Time:3 Minute, 52 Second

ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਸਟਾਫ ਨੂੰ ਸੁਚੇਤ ਕੀਤਾ; ਕੀਟ ਵਿਗਿਆਨਿਕ ਸਰਵੇਖਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ

ਜਲੰਧਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਡੇਂਗੂ ਦੇ ਦੋ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਆਉਣ ਨਾਲ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਲਈ ਖਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੀ ਵੱਜ ਗਈ ਹੈ। ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਡੇਂਗੂ ਦੇ ਕੇਸਾਂ ਦੀ ਜਲਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਆਉਣ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਕੀਟ ਵਿਗਿਆਨਿਕ ਸਰਵੇਖਣ ਵੀ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਡੇਂਗੂ ਦੇ ਨਿਰੀਖਣ ਜਾਂ ਸਰਵੇਖਣਾਂ ਦੌਰਾਨ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਟਾਫ਼ ਵੱਲੋਂ ਦਰਪੇਸ਼ ਵਸਨੀਕਾਂ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਵਿਰੋਧ ਨੂੰ ਦੇਖਦਿਆਂ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਸਿਹਤ ਟੀਮਾਂ ਨੂੰ ਵਾਧੂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਨਮੀ ਦੇ ਪੱਧਰ ਦੇ 23 ਤੋਂ 32 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਉਤਰਾਅ-ਚੜ੍ਹਾਅ ਦੇ ਨਾਲ, ਇਹ ਡੇਂਗੂ ਵੈਕਟਰ ਲਈ ਬਹੁਤ ਜਲਦੀ ਹੈ।

ਜਲੰਧਰ ‘ਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਨਮੀ ਦਾ ਪੱਧਰ 23 ਫੀਸਦੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ 75 ਤੋਂ 80 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਔਸਤ ਨਮੀ ਡੇਂਗੂ ਦੇ ਵਾਪਰਨ ਲਈ ਅਨੁਕੂਲ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਮੇਂ ਨਮੀ ਸਿਰਫ 23 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਇੱਕ ਵੈਕਟਰ ਜੋ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮੌਨਸੂਨ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਜਾਂ ਦੇਰ ਵਿੱਚ ਵਧਦਾ ਹੈ, ਕਈ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਜਿੱਥੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਜਲੰਧਰ ਵਿੱਚ ਡੇਂਗੂ ਦੇ 600 ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਸਨ, ਉੱਥੇ ਹੀ ਇਸ ਸਾਲ ਦੋ ਕੇਸ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਸਿਰਫ਼ ਅਗਾਊਂ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਅਬਾਦਪੁਰਾ ਦੇ ਕੁਝ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ, ਵਸਨੀਕਾਂ ਨੇ ਸਿਹਤ ਟੀਮ ਦੁਆਰਾ ਕੀਟਨਾਸ਼ਕ ਸਪਰੇਅ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ, ਇਸਦੀ ਬਜਾਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਫੋਗਿੰਗ (ਜੋ ਕਿ ਅਜੇ ਤੱਕ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕੇਸ ਸਾਹਮਣੇ ਨਾ ਆਉਣ ਕਾਰਨ ਅਸਮਰੱਥ ਸੀ) ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ। ਕਈ ਥਾਵਾਂ ’ਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਭਾਂਡਿਆਂ ਵਿੱਚ ਭਰਿਆ ਪਾਣੀ ਬਾਹਰ ਸੁੱਟਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਵੀ ਭਾਰਗੋ ਕੈਂਪ ਵਿਖੇ ਸਿਹਤ ਟੀਮਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਵਿਰੋਧ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਇਲਾਕਾ ਨਿਵਾਸੀਆਂ ਨੇ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਜ਼ੋਰ ਪਾਉਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪਾਣੀ ਦਾ ਡਰੰਮ (ਸੰਭਾਵੀ ਲਾਰਵੇ ਵਾਲਾ) ਖਾਲੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਹੈਲਥ ਇੰਸਪੈਕਟਰਾਂ ਨੇ ਚਲਾਨ ਕੱਟਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਸਾਰਾ ਇਲਾਕਾ ਅਤੇ ਕੌਂਸਲਰ ਇਕੱਠੇ ਹੋ ਗਏ।

ਸੂਤਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪਛੜੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ, ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਡੇਂਗੂ ਦੇ ਖਤਰੇ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਐਪੀਡੈਮੋਲੋਜਿਸਟ, ਜਲੰਧਰ, ਡਾ ਅਦਿੱਤਿਆ ਪਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਅਸੀਂ 28 ਤੋਂ 30 ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਿੱਖੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਜੋ ਕਿ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਹੌਟਸਪੌਟ ਹਨ। ਕੁਝ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਸਨੀਕਾਂ ਦੇ ਸਖ਼ਤ ਵਿਰੋਧ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅਸੀਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ BCC (ਬਿਹਵੀਅਰ ਚੇਂਜ ਕਮਿਊਨੀਕੇਸ਼ਨ) ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਨੂੰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੋਂ ਤੱਕ ਨਮੀ ਦੇ ਪੱਧਰ ਦਾ ਸਵਾਲ ਹੈ, ਏਸੀ ਅਤੇ ਸਜਾਵਟੀ ਛੱਪੜਾਂ ਜਾਂ ਅੰਦਰੂਨੀ ਪਾਣੀ ਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਚਲਨ ਕਈ ਵਾਰ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਫੈਲਣ ਲਈ ਇੱਕ ਅਨੁਕੂਲ ਮਾਹੌਲ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।”

Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %